GIÁO XỨ HÒA AN


GIÁO XỨ HÒA AN

Thành lập ngày: 25.12.2005
Bổn mạng: Thánh Giuse Thợ
Địa chỉ: Xã Nam Bình, huyện Đăk Song, tỉnh Đăk Nông
Số Giáo dân: 2590
Số Gia đình: 648

(cập nhật ngày 31.12.2019)
 

GIÁO XỨ HÒA AN
Năm thành lập: 25.01.2005
Bổn mạng Giáo xứ: Thánh Giuse thợ
LỊCH SỬ HÌNH THÀNH VÀ PHÁT TRIỂN
PHẦN I: ĐẶC ĐIỂM ĐẶC TRƯNG CỦA GIÁO XỨ
1. Tên Giáo xứ:    Hòa An, giáo hạt Gia Nghĩa
                             Bổn Mạng: Thánh Giuse Thợ, kính ngày 1/5
                             Địa chỉ: thôn 11, xã Nam Bình, huyện Đăk Song, tỉnh Đăk Nông
2. Ngày thành lập Giáo xứ:
Ngày 25 tháng 01 năm 2005  
          Ngày 17 tháng 05 năm 2006, thánh lễ ra mắt Giáo xứ, do Đức Cha Giuse Nguyễn Tích Đức chủ sự.
          Ngày 13 tháng 06 năm 2006, Giáo xứ có vị Linh mục quản nhiệm.
          Ngôi nhà thờ đầu tiên được làm vào ngày 20 tháng 12 năm 2003, chất liệu bằng gỗ ván, mái lợp tôn.
          Ngôi nhà thờ được sửa chữa, nới rộng và xây thêm một gian cung thánh bằng xi măng.
          Số giáo dân lúc bấy giờ là 1,400 nhân danh, hầu hết là giáo dân Kinh gốc giáo phận Bùi Chu, Phát Diệm, Thái Bình, Vinh và một số dân nhập cư từ khắp mọi miền.
3. Linh mục sáng lập: cha Giuse Trần Ngọc Cầu
4. Linh mục tiên khởi: cha Antôn Hồ Quang Hải
5. Giáo xứ hiện nay:
- Khởi sự xây dựng các công trình theo quy hoạch từ nhỏ đến lớn phù hợp với hoàn cảnh của Giáo xứ lúc bấy giờ.
Công trình đầu tiên: nhà giáo lý diện tích 360m2, khởi công vào ngày 01 tháng 03 năm 2008.
Công trình kế tiếp: nhà xứ diện tích 240m2, khởi công vào tháng 01 năm 2009
Công trình kế tiếp: nhà sinh hoạt diện tích 300m2, khởi công và hoàn thành năm 2009.
Công trình kế tiếp: nhà thờ diện tích 1,045m2, khởi công vào ngày 5 tháng 5 năm 2010 và khánh thành, cung hiến vào ngày 29 tháng 05 năm 2013.
- Số giáo dân vào thời điểm trên là; 1860 nhân danh
- Linh mục đương nhiệm:         - Antôn Hồ Quang Hải
                                      - Gioan B. Nguyễn Ngọc Sang (phó xứ)
- Số người đi tu: Linh mục 0, Chủng sinh 1, tu sỹ nam 0, tu sỹ nữ 2.
- Cơ sở đặc trưng 0.
Các dòng tu hiện diện:
1/ cộng đoàn Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn;
2/ cộng đoàn Chiêm niệm Phước Vĩnh.
6. Tên và Giáo họ biệt lập: Giáo họ Hương Lâm
PHẦN 2: LƯỢC SỬ HÌNH THÀNH VÀ PHÁT TRIỂN
Vào tháng 02 năm 1997 nhóm bốn người gồm có: ông Giuse Nguyễn Công Chính, ông Đaminh Nguyễn Văn Sự, ông Vinh Sơn Lâm Văn Thảo, ông Giuse Lê Trung Điển... là những người công giáo nhiệt tâm của vùng đất xa xơi thuộc huyện Đăk Song, tỉnh Đăk Nông ngồi lại bàn chuyện đạo nghĩa cho bổn đạo nơi này.
Ngày 04 tháng 06 mùa hè năm 1997, nhóm bốn ông đã tự vận động bà con trong xóm lập một nơi cầu nguyện làm nền tảng nòng cốt giáo điểm.
Qua sáu tháng cầu nguyện và làm việc, ngày 20 tháng 08 năm 2007, nhóm bốn ông và một số người có lòng đạo đức và tâm huyết cùng nhau khai phá, phát lau sậy. Ngày 05 tháng 09 năm 1997 khởi công san ủi một diện tích nhỏ cho bằng phẳng để làm nhà cầu nguyện chung.
Ngày 15 tháng 11 năm 1997, đã dựng xong căn nhà gỗ hai gian, lợp tơn, nền xi măng với diện tích 36m2, dưới danh nghĩa làm nhà ở của ông Nguyễn Công Chính. Căn nhà này hiện nay là cộng đồn Nữ Tử Bác ái Vinh Sơn đang sử dụng.
Năm 1998 bà con các tỉnh về làm ăn sinh sống, nhu cầu đời sống tâm linh của cộng đồn dần dần ổn định. Mặc dù địa bàn rộng lớn, giáo dân ở rải rác nhưng mọi người cùng nhau họp lại đề cử một số người thay mặt cho 181 gia đình gia đình với 879 nhân danh.
Tháng 05 năm 1998, Thánh lễ đầu tiên cha Giuse Trần Ngọc Cầu cử hành tại gia đình ông bà Hồng. Kể từ đó, người giúp công người giúp của, góp sức đã dựng được ngơi nhà ba gian bằng gỗ, mái lợp tơn để làm nơi cầu nguyện.
Ngày 08 tháng 04 năm 2000, Hòa An chính thức bầu ra Ban Đại Diện để thay mặt bà con giáo dân lo những việc cần thiết trong những giờ sinh hoạt, và lập Ca đoàn để phục vụ, ca tụng Chúa trong những ngày có thánh lễ.
Cuối tháng 05 năm 2000, Ban Đại Diện giáo điểm đã họp lần đầu tiên và phân ra bốn giáo khu.
Ngày 01 tháng 08 năm 2001, cộng đồn Nữ tử Bác ái Vinh Sơn chính thức hiện diện để phục vụ Giáo họ về công việc truyền giáo vùng sâu vùng xa.
Cuộc sống đã tạm ổn định, đời sống tâm linh mỗi ngày thêm sốt sắng. Ban Đại Diện giáo điểm thay mặt cộng đồn làm đơn kính trình Giáo phận xin thành lập Giáo họ, có tên là Giáo họ Hoà An. Đức Giám mục Giuse Nguyễn Tích Đức đã ấn ký ngày 30 tháng 11 năm 2001, lúc này chính thức được gọi là Giáo họ Hoà An. Cùng thời điểm này, chính thức ra mắt gọi là Ban Đại Diện Giáo họ Hòa An gồm có:1/ Ông Giuse Nguyễn Văn Hiện – trưởng. 2/ Ông Đa Minh Nguyễn Văn Sự - phó. 3/ Ông Vinh Sơn Lâm Văn Thảo - thư ký.
Đến năm 2002, vì sức khỏe của ông Hiện và cũng cần bổ sung thêm người để làm việc, Giáo họ chính thức bầu lại Ban Đại Diện gồm năm thành viên là:
1/ Ông Đa minh Nguyễn Văn Sự - trưởng. 2/ ông Vinh Sơn Lâm Văn Thảo - phó. 3/ ông Giuse Lê Ngọc Quyền - phó. 4/ ông Đa Minh Phạm Văn Hồng - thư ký. 5/ ông Đa Minh Phan Văn Giáo - thủ quỹ.
Năm 2004, nhu cầu sinh hoạt của bà con ngày mở rộng và số giáo dân phát triển nhanh. Ban Đại diện Giáo họ làm đơn kính trình Tòa Giám mục xin phép được thành lập Giáo xứ.
Ngày 25 tháng 01 năm 2005, nhân dịp ngày kính Thánh Phaolô Tông đồ Trở lại, - đây cũng là ngày đáng nhớ cho Giáo xứ - Đức Cha Giuse Nguyễn Tích Đức đã thiết lập văn thư số 05 và được nhà nước cho phép thành lập Giáo xứ theo công văn số 2541 BNC theo Pháp lệnh Tôn giáo.
Từ khi có văn thư thiết lập Giáo xứ, bà con đã chung sức chung lòng, an tâm tư tưởng, ổn định về kinh tế cũng như đời sống tâm linh mọi mặt.
Từ dấu chấm son này: bà con bắt tay vào san ủi mặt bằng, tôn tạo lại ngôi nhà nguyện cũ để có đủ chỗ trú mưa ẩn nắng cho bà con tham dự các buổi phụng vụ.
Được phép của Tòa Giám Mục ngày 17 tháng 05 năm 2008. Giáo xứ Hòa An chính thức ra mắt, với sự hiện diện của Đức Cha, quý cha, quý tu sĩ nam nữ trong địa phận về dự. Hiện diện trong ngày thành lập Giáo xứ có đồn đại biểu của tỉnh Đăk Nông, huyện Đăk Song.
Đến tháng 3 năm 2006, giáo dân làm tiếp 3 gian nhà tường xây, mái lợp tôn, và một bếp ăn làm nơi sinh hoạt của nhà xứ với tổng diện tích là 150m2.
Với nhu cầu cần thiết đời sống tâm linh của bà con giáo dân, cần có một Linh mục về Quản xứ, được sự quan tâm của Tòa Giám mục, ngày 24 tháng 7 năm 2007, Tòan thể Giáo xứ hân hoan chính thức đón Cha Antôn Hồ Quang Hải về Quản xứ, với sự hiện diện của Đức Cha giám quản Phaolô Nguyễn Văn Hòa và quý cha, các cơ quan chính quyền cùng các quý khách và hàng ngàn giáo dân của các Giáo xứ bạn cũng về dự.
Lúc này, Giáo xứ Hòa An đã có một nhà thờ tạm để tham dự thánh lễ và một ngôi nhà nhỏ để cha xứ sinh hoạt. Đời sống đức tin dần được hâm nóng và các công việc chung của Giáo xứ từng bước ổn định, thành lập các đoàn thể trong Giáo xứ, phân chia các Giáo họ theo từng địa bàn.
Tiếp đến là xây dựng nhà giáo lý diện tích 360m2, 5 phòng học đáp ứng tương đối cho các em thiếu nhi học giáo lý hàng tuần. Xong ngôi nhà giáo lý là công trình nhà xứ liền kề với diện tích 240m2. Hoàn thành nhà xứ, tiếp đến là khởi công xây dựng nhà thờ vào ngày 5 tháng 5 năm 2010, khánh thành vào ngày 29 tháng 05 năm 2013, đồng thời xây dựng hội trường Giáo xứ diện tích 300m2.
Nhờ Hồng Ân Chúa và sự chia sẻ giúp đỡ của mọi người, Giáo xứ Hòa An phát triển nhanh về nhiều mặt, số giáo dân hiện nay là 2085 nhân danh, chia thành 7 giáo họ, 16 đoàn thể sinh hoạt tương đối ổn định.
PHẦN 3: DANH SÁCH LINH MỤC PHỤC VỤ TẠI GIÁO XỨ
1. Cha Giuse Trần Ngọc Cầu:
Sinh ngày 29/01/1959
Thuộc Giáo xứ Vinh An, Giáo phận Ban Mê Thuột
Học tiểu chủng viện Lê Bảo Tịnh, Giáo phận Ban Mê Thuột
Học đại chủng viện Sao Biển Nha Trang
Linh mục: 30/11/1995
Mục vụ tại Giáo xứ từ 2001 – 2006
Chức vụ: quản nhiệm
Các công trình đã thực hiện: lập Giáo xứ Hòa An, mời cộng đoàn dòng Nữ Tử Bác Ái Vinh Sơn về phục vụ tại Giáo xứ
2. Cha Antôn Hồ Quang Hải
Sinh ngày 05/05/1970
Thuộc Giáo xứ Vinh Hòa, Giáo phận Ban Mê Thuột
Học Đại chủng viện Sao Biển Nha Trang
Linh mục ngày 26/07/2005
Mục vụ tại Giáo xứ từ 13/06/2006 đến nay
Chức vụ: Quản xứ
Các cộng trình đã thực hiện: 7 giáo họ, nhà thờ, nhà giáo lý, nhà xứ, nghĩa trang.
3. Cha Gioan B. Nguyễn Ngọc Sang
Sinh ngày 31/01/1981
Thuộc Giáo xứ Bác Ái, Giáo phận Ban Mê Thuột
Học Đại chủng viện Sao Biển Nha Trang
Linh mục ngày 25/09/2014
Mục vụ tại Giáo xứ: 25/10/2014 đến nay
Chức vụ: phó xứ

* Phần bổ sung:

- 2006-2018: Cha Antôn Hồ Quang Hải quản xứ

- Năm 2014 - 2017: Cha phó GB. Nguyễn Ngọc Sang

- Tháng 7.2017: Cha phó Giuse Hoàng Quang Trí

- Tháng 01.2018: Cha Giuse Nguyễn Văn Khánh quản xứ

* Cha Giuse Hoàng Quang Trí (Phó xứ Hòa An – hạt Gia Nghĩa): học Cao học Thần học Tín lý tại Học viện Công giáo Việt Nam ở Sài Gòn.
(theo Thông tin tháng 10.2018 của VP.TGM)

 
Đang xử lý, vui lòng đợi trong giây lát...