GIÁO XỨ NGHI XUÂN


GIÁO XỨ NGHI XUÂN

Thành lập ngày: 25.01.2005
Bổn mạng: Đức Mẹ Vô Nhiễm
Địa chỉ: Xã Nâm N'Jang, huyện Đăk Song, tỉnh Đăk Nông
Số Giáo dân: 3740
Số Gia đình: 845


Giáo họ BÌNH AN
Thành lập ngày:
Bổn mạng:
Địa chỉ:
Số Giáo dân: 608
Số Gia đình: 172

(cập nhật ngày 31.12.2019)


* Bổ nhiệm:             

Đức Cha Giáo Phận đã bổ nhiệm:        

- Cha Tôma Nguyễn Quốc Thịnh làm Quản xứ Nghi Xuân – Giáo hạt Gia Nghĩa.          


(theo Thông Tin tháng 7-2020 của VP. TGM) 
 

GIÁO XỨ NGHI XUÂN
Năm thành lập: 25.01.2005
Bổn mạng Giáo xứ: Đức Mẹ Vô Nhiễm
Số Giáo dân: 2000
Phần 1:
1. Giáo xứ Nghi Xuân – Giáo hạt Gia Nghĩa - Giáo phận Ban Mê Thuột
Bổn mạng: lễ Đức Mẹ Vô Nhiễm – ngày 08/12 hằng năm
Địa chỉ thôn 1, Xã Nâm N’Jang, Huyện Đăk Song, tỉnh Đăk Nông
2. Ngày thành lập: 25/01/2005
Khởi công xây dựng nhà thờ ngày 07/03/2013
Khánh thành và cung hiến nhà thờ ngày 09/12/2015
Số giáo dân trên 2000
3. Linh mục tiên khởi: Giuse Trần Ngọc Đại
4. Số giáo dân hiện nay 3815 kinh
5. Linh mục đương nhiệm: Giuse Trần Ngọc Đại
Số tu sĩ: 1 chủng sinh, 2 tu sỹ nữ
Phần 2:
Từ những năm 1977, có khoảng 30 gia đình công giáo từ Bình Sơn, Quảng Ngãi đến vùng đất Nghi Xuân lập nghiệp. Mỗi ngày số giáo dân càng tăng, ngày 25/01/2005, Tòa Giám Mục Ban Mê Thuột đã nâng Nghi Xuân lên hàng Giáo xứ và hiện nay số giáo dân là 3815 nhân danh trải dài trên địa bàn xã Nâm N’Jang và một phần xã Đăk N’Drung. Trải qua bao thăng trầm cuộc sống, cộng đoàn giáo dân Nghi Xuân đã chung tay xây dựng Ngôi thánh đường bằng gỗ từ ngày 07/03/2013 và được Đức Tổng Giám mục Leopoldo cung hiến vào ngày 09/12/2015.

Từ năm: 2005
LM Chính xứ: Giuse Trần Ngọc Đại
Địa chỉ: Xã Nậm N’Jang, H. Đăk Song, Đăk Nông

Thông tin bổ sung:

- 2005 - 2018: Cha Giuse Trần Ngọc Đại quản xứ

- Ngày 27.01.2018: Cha Antôn Nguyễn Phi Hùng quản xứ
Đang xử lý, vui lòng đợi trong giây lát...